21 ต.ค. 2018, 23:33 น.

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกันสะบัดหน่อยครับ  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ chetsak.ake

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำกันสะบัดหน่อยครับ
« เมื่อ: 24 พ.ค. 2015, 19:41 น. »
แนะนำกันสะบัดหน่อยครับ
พึ่งขับรถได้ไม่นาน พอดีีไปอ่านเจอเรื่องกันสะบัด เป็นอุปกรณ์ช่วยเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่ เลยมีความสนใจอยากจะติดตั้ง แต่ติดที่ว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไหล่รถนะครับ รู้แค่ว่าของดีสุดเป็นโอลิน เลยอยากทราบว่าพี่ๆในนี้ใช้กันสะบัดรุ่นอะไรกันบ้างครับ ช่วยแนะนำกันสะบัดที่ราคาไม่แพง ไม่ถึงหมื่น ประสิทธิภาพคุ้มราคาหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Hero Member
    • CBR650F.com
Re: ช่วยแนะนำกันสะบัดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 2015, 10:22 น. »
ไม่แน่ใจนะครับว่าตอนนี้มีกันสะบัดยี่ห้ออะไรบ้างที่ทำมาสำหรับ CBR650F โดยตรง ถ้ายังไงลองติดต่อสอบถามร้านตามแบนเนอร์ด้านบนนะครับ

ออฟไลน์ Yobenjamas

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแนะนำกันสะบัดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 เม.ย. 2017, 17:24 น. »
อยากได้คำเเนะนำอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะไม่รู้เรื่องนี้เลยอ่า

ออฟไลน์ baenito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ส.ค. 2018, 15:29 น. »
เท่าที่ทราบ กันสบัด (steering damper) อุปกรณ์ที่ช่วยรับแรงที่เกิดจาก
การที่ล้อหน้าถูกกระทำจากการขับขี่ หรือ สิ่งกีดขวางบนถนน
หรือให้เข้าใจง่ายๆคือ มันก็คือโช๊ค อีกลูกนึงครับเพื่อใช้ในงานนี้โดยเฉพาะ จะมีแบบแกนกระบอก
และเป็นแบบ rotary ครับแล้วแต่ผู้ออกแบบ ภายในจะมีน้ำมัน และสามารถปรับ
ความหนืดได้
ส่วนใหญ่จะสบัดก็ความเร็ว สูงๆ และช่วงปลายโค้งครับเพราะรถจะมีองศา และความเร็ว น้ำหนักมาเป็นตัวแปร
รถเดิมๆการsetting balance มาดีอยู่แล้วครับ ถ้าขับไม่เร็วมากก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเน้นความเร็วก็ควรมีครับ

ซื้อตัวที่ดีหน่อนครับ จะได้เรื่องของคุณภาพเพราะงานผลิตจะละเอียดต้องใช้เครื่องมือตรวจสอบที่แพง ทำให้ราคาแพงตามไปครับ
แพงหน่อยแต่คุ้มกว่าการล้มครั้งนึงครับ

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.cbr650f.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com